Trang tin BĐS hàng đầu Bình Dương

Bị kẻ gian ăn trộm sổ đỏ, tôi nên làm gì?

22/05/2018 - 10:05

Hỏi: Mới đây, gia đình tôi bị trộm vào nhà lấy mất tiền và nhiều giấy tờ quan trọng, bao gồm cả sổ đỏ. Hiện gia đình tôi rất lo lắng về việc kẻ gian sẽ đem sổ đi cầm cố hoặc làm điều gì xấu. Xin luật sư cho tôi lời khuyên trong trường hợp này.

Bùi Đình Hợp (buidinhhopkt@gmail.com)

Trả lời:

Về câu hỏi của bạn Bùi Đình Hợp, luật sư Phạm Thị  Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời như sau:

Thứ nhất: Theo quy định của pháp luật, các giao dịch liên quan đến bất động sản đều phải do người có tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thực hiện hoặc phải có sự ủy quyền cho người khác bằng văn bản, đã được công chứng chứng thực mới có hiệu lực pháp luật.

Điều 691, Bộ luật Dân sự 2005 quy định: "Nguyên tắc chuyển quyền sử dụng đất:

1. Cá nhân, pháp nhân, hộ gia đình, chủ thể khác sử dụng đất được pháp luật cho phép chuyển quyền sử dụng đất mới có quyền chuyển quyền sử dụng đất. 

Các giao dịch liên quan đến bất động sản đều phải do người có tên trên Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất thực hiện hoặc do người khác được ủy quyền 

Thứ hai: Thủ tục cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất đã mất. 

Điều 77 Nghị định 43/2014/NĐ- CP hướng dẫn thi hành Luật Đất đai quy định:

Cấp lại Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng do bị mất

“1. Hộ gia đình và cá nhân, cộng đồng dân cư phải khai báo với Ủy ban nhân dân cấp xã nơi có đất về việc bị mất Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng, Ủy ban nhân dân cấp xã có trách nhiệm niêm yết thông báo mất Giấy chứng nhận tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã, trừ trường hợp mất giấy do thiên tai, hỏa hoạn.

Tổ chức trong nước, cơ sở tôn giáo, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài phải đăng tin mất Giấy chứng nhận, Giấy chứng nhận quyền sở hữu nhà ở, Giấy chứng nhận quyền sở hữu công trình xây dựng trên phương tiện thông tin đại chúng ở địa phương.

2. Sau 30 ngày, kể từ ngày niêm yết thông báo mất Giấy chứng nhận tại trụ sở Ủy ban nhân dân cấp xã đối với trường hợp của hộ gia đình, cá nhân, cộng đồng dân cư hoặc kể từ ngày đăng tin lần đầu trên phương tiện thông tin đại chúng ở địa phương đối với trường hợp của tổ chức trong nước, cơ sở tôn giáo, tổ chức nước ngoài, cá nhân nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài, người bị mất Giấy chứng nhận nộp 01 bộ hồ sơ đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận.

3. Văn phòng đăng ký đất đai có trách nhiệm kiểm tra hồ sơ; trích lục bản đồ địa chính hoặc trích đo địa chính thửa đất đối với trường hợp chưa có bản đồ địa chính và chưa trích đo địa chính thửa đất; lập hồ sơ trình cơ quan nhà nước có thẩm quyền quy định tại Điều 37 của Nghị định này ký quyết định hủy Giấy chứng nhận bị mất, đồng thời ký cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất; chỉnh lý, cập nhật biến động vào hồ sơ địa chính, cơ sở dữ liệu đất đai; trao Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất, quyền sở hữu nhà ở và tài sản khác gắn liền với đất cho người được cấp hoặc gửi Ủy ban nhân dân cấp xã để trao đối với trường hợp nộp hồ sơ tại cấp xã.”

Theo đó, bạn cần khai báo với Ủy ban nhân dân cấp xã nơi đăng ký quyền sử dụng đất để thông báo mất giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và thực hiện thủ tục xin cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định tại Điều 77 Nghị định 43/2014/NĐ- CP.

Căn cứ khoản 2 Điều 10 Thông tư số 24/2014/TT-BTNMT quy định về hồ sơ địa chính, hồ sơ cấp lại Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất bao gồm:

- Đơn đề nghị cấp lại Giấy chứng nhận theo Mẫu số 10/ĐK;

- Giấy xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc đã niêm yết thông báo mất giấy trong thời gian 15 ngày đối với hộ gia đình và cá nhân; giấy tờ chứng minh đã đăng tin 03 lần trên phương tiện thông tin đại chúng ở địa phương về việc mất Giấy chứng nhận đối với tổ chức, cơ sở tôn giáo, cá nhân nước ngoài, tổ chức nước ngoài có chức năng ngoại giao, doanh nghiệp có vốn đầu tư nước ngoài và người Việt Nam định cư ở nước ngoài thực hiện dự án đầu tư; trường hợp mất Giấy chứng nhận do thiên tai, hỏa hoạn phải có giấy xác nhận của Ủy ban nhân dân cấp xã về việc thiên tai, hỏa hoạn đó.

Khi đã hoàn tất các giấy tờ nêu trên, bạn mang hồ sơ đến Văn phòng đăng ký đất đai cấp xã, phường nơi bạn cư trú để nộp.

(Theo Vietnamnet)

 

Copyright © 2016 - All Rights Reserved. Design by Thiết kế web BĐS http://zland.vn