Trang tin BĐS hàng đầu Bình Dương

Thắc mắc về bồi thường khi thu hồi đất đấu thầu tại địa phương?

22/05/2018 - 10:05

Hỏi: Năm 1998, tôi thầu 10.000m2 đất để trồng cây lâu năm. Mảnh đất này có thời hạn sử dụng 20 năm. Nay địa phương thu hồi đất để bán đất ở cho người dân. Vậy xin luật sư cho biết, tôi có được bồi thường khi thu hồi đất này? Bồi thường cụ thể ra sao?

Xin cảm ơn!

trantam22121968@... (Khoái Châu, Hưng Yên)

bồi thường khi thu hồi đất đấu thầu
Người sử dụng đất được bồi thường như thế nào khi Nhà nước thu hồi đất đấu thầu tại địa phương?(Ảnh minh họa).

Trả lời:

Theo thông tin mà bạn cung cấp, luật sư tư vấn về việc bồi thường khi thu hồi đất đấu thầu ở địa phương như sau:

Việc sử dụng đất công ích (đất đấu thầu) được quy định rõ tại Điều 132, Luật Đất đai năm 2013. Cụ thể, nhằm phục vụ cho các nhu cầu công ích của địa phương, mỗi phường, xã, thị trấn căn cứ vào đặc điểm, nhu cầu của địa phương, căn cứ vào quỹ đất để lập quỹ đất nông nghiệp dùng vào mục đích công ích. Quỹ đất này không vượt quá 5% tổng diện tích đất trồng cây lâu năm, đất trồng cây hàng năm, đất nuôi trồng thủy sản. 

Quỹ đất nông nghiệp nói trên được hình thành hoặc bổ sung từ đất nông nghiệp cá nhân, hộ gia đình, tổ chức tặng cho hoặc trả quyền sử dụng cho Nhà nước, đất nông nghiệp thu hồi và đất khai hoang.

Diện tích vượt mức ngoài 5% theo quy định trên sẽ được sử dụng để xây dựng hoặc để bồi thường trong trường hợp dùng đất khác xây dựng các công trình công cộng của địa phương. Đồng thời, diện tích đất này cũng sẽ giao cho cá nhân, hộ gia đình trực tiếp nuôi trồng thủy sản, sản xuất nông nghiệp tại địa phương thiếu đất sản xuất hoặc chưa được giao đất.

Sau đây là các mục đích sử dụng quỹ đất nông nghiệp nêu trên:

- Xây dựng nhà tình thương, nhà tình nghĩa;

- Dùng để bồi thường cho người có đất được sử dụng để xây dựng các công trình công cộng theo quy định tại Điểm a khoản này;

- Xây dựng các công trình công cộng của thị trấn, phường, xã như công trình thể dục thể thao, công trình văn hóa, giải trí công cộng, vui chơi, giáo dục, y tế, chợ, nghĩa địa cùng các công trình công cộng khác (do UBND cấp tỉnh quy định).

Bằng hình thức đấu giá, UBND cấp xã sẽ cho cá nhân, hộ gia đình tại địa phương thuê đất để nuôi trồng thủy sản, sản xuất nông nghiệp trong trường hợp đất chưa sử dụng vào các mục đích theo quy định tại Khoản 2, Điều này. Mỗi lần thuê đất, thời hạn sử dụng không vượt quá 5 năm.

Bên cạnh đó, tiền thu được từ việc cho thuê đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích sẽ nộp vào ngân sách Nhà nước và do UBND cấp xã quản lý. Số tiền này chỉ được dùng cho nhu cầu công ích của thị trấn, phường, xã theo đúng luật định.

UBND cấp xã quản lý, sử dụng quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích theo kế hoạch, quy hoạch sử dụng đất đã được phê duyệt bởi cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

Đối với trường hợp cụ thể của bạn, hiện bạn đang sử dụng đất thuộc quỹ đất nông nghiệp sử dụng vào mục đích công ích do UBND cấp xã sử dụng, quản lý theo kế hoạch, quy hoạch sử dụng đất đã được phê duyệt bởi cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Thông qua hình thức đấu giá, UBND cấp xã sẽ cho cá nhân, hộ gia đình tại địa phương thuê phần diện tích đất chưa sử dụng vào các mục đích quy định tại khoản 2 Điều này để nuôi trồng thủy sản, sản xuất nông nghiệp. Bạn lưu ý thêm, mỗi lần thuê đất, thời gian sử dụng đất không vượt quá 5 năm.

Về việc bồi thường khi thu hồi đất, Điểm d, Khoản 1, Điều 76, Luật Đất đai năm 2013 quy định, người sử dụng đất không được bồi thường về đất trong trường hợp Nhà nước thu hồi đất sử dụng vào mục đích công ích, vì mục đích an ninh, quốc phòng; phát triển kinh tế - xã hội, phục vụ lợi ích công cộng, lợi ích quốc gia. Tuy nhiên, đối với trường hợp này, người sử dụng đất được bồi thường chi phí đầu tư vào đất còn lại.

Luật sư Phạm Thị Bích Hảo
(Giám đốc Công ty luật TNHH Đức An)

(Theo Cafeland) 

 

Copyright © 2016 - All Rights Reserved. Design by Thiết kế web BĐS http://zland.vn